ಪ್ರವಾಸಿಗರ ಮನಸೆಳೆಯುವ ಮನೋಹರ ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್ ಕರಾವಳಿ! ಡಾ ಉಮಾ ವೆಂಕಟೇಶ್

ಇಂದ್ರನೀಲ-ಪುಷ್ಯರಾಗಗಳ ಸಮ್ಮಿಶ್ರ ವರ್ಣದ ನೀರಿನಲೆಗಳಿಂದ ಕಂಗೊಳಿಸುವ ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್ ಸಮುದ್ರದ ಬಗ್ಗೆ ಶಾಲಾದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಪಠ್ಯಪುಸ್ತಕದಲ್ಲಿ ಓದಿದ್ದೆ. ಯೂರೋಪಿನ ನಕ್ಷೆಯನ್ನಷ್ಟೇ ನೋಡಿದ್ದ ನನಗೆ, ಒಂದು ದಿನ ಪ್ರತ್ಯಕ್ಷವಾಗಿ ಕಾಣುವ ಅವಕಾಶ ದೊರೆಯಬಹುದು ಎನ್ನುವ ಆಲೋಚನೆ ಕನಸು-ಮನಸಿನಲ್ಲೂ ಇರಲಿಲ್ಲ. ಮೊಟ್ಟಮೊದಲ ಬಾರಿ 2004ರಲ್ಲಿ, ದಕ್ಷಿಣ ಫ಼್ರಾನ್ಸಿನಲ್ಲಿರುವ, ನೀಸ್ ಪಟ್ಟಣದಲ್ಲಿ ಈ ಸಮುದ್ರವನ್ನು ಕಂಡಾಗ, ಅಲ್ಲಿನ ನೀಲಿವರ್ಣದ ಆಗಸ ಮತ್ತು ನೀರನ್ನು ಕಂಡು, ಮಂತ್ರಮುಗ್ಧಳಾಗಿದ್ದೆ. ಈಗ ಇಪ್ಪತ್ತು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಯು.ಕೆಯಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಿರುವ ನನಗೆ, ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್ ಸಮುದ್ರವನ್ನು ಹಲವು ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಕಾಣುವ ಸುವರ್ಣಾವಕಾಶಗಳು ದೊರೆಯುತ್ತಲೇ ಇವೆ. ಇಟಲಿ, ಗ್ರೀಸ್, ಸ್ಪೇನ್, ಫ಼್ರಾನ್ಸ್ ಮತ್ತು ಟರ್ಕಿ ದೇಶಗಳ ಕರಾವಳಿ ಪಟ್ಟಣಗಳಿಗೆ ಹೋದಾಗಲೆಲ್ಲಾ, ಇದರ ಅನುಪಮ ಸೌಂಧರ್ಯವನ್ನು ಕಂಡು ಬೆರಗಾಗಿದ್ದೇನೆ. ಪ್ರತಿ ಬಾರಿ ಕಂಡಾಗಲೂ, ಮೊದಲ ಬಾರಿ ನೋಡಿದಷ್ಟೇ ಬೆರಗಿನ ಭಾವನೆಗಳು ಮನದಲ್ಲಿ ಪುಟಿದೇಳುತ್ತವೆ.

ನೀಲಗಗನ-ನೀಲಿ ಸಾಗರ ಸಂಗಮ

ನೀಲಗಗನ-ನೀಲಿ ಸಾಗರ ಸಂಗಮ

 

ಭೌಗೋಳಿಕವಾಗಿ ಒಂದು ಒಳನಾಡಿನ ಸಮುದ್ರವಾಗಿರುವ ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್, ಪಕ್ಕದಲ್ಲೇ ಇರುವ ಅಟ್ಲಾಂಟಿಕ್ ಸಾಗರದೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕ ಹೊಂದಿದೆ. ಈ ಸಂಪರ್ಕದ ಕೊಂಡಿಯೇ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಜಿಬ್ರಾಲ್ಟರ್ ಜಲಸಂಧಿ. ಇಡೀ ದಕ್ಷಿಣ ಯೂರೋಪ್ ಮತ್ತು ಉತ್ತರ ಆಫ಼್ರಿಕಾದ ಕರಾವಳಿಯಾಗಿ ಹಬ್ಬಿರುವ ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್ ಸಮುದ್ರ ತೀರವು, ತನ್ನೊಳಗೆ ಸೇರಿಸಿಕೊಂಡಿರುವ ದೇಶಗಳ ಪಟ್ಟಿಯೇ ಇದೆ. ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಫ್ರಾನ್ಸ್, ಇಟಲಿ, ಸ್ಪೇನ್, ಪೋರ್ಚುಗಲ್, ಈಜಿಪ್ಟ್, ಗ್ರೀಸ್, ಅಲ್ಬೇನಿಯಾ, ಕ್ರೊಯೇಶಿಯಾ, ಬೋಸ್ನಿಯಾ, ಟರ್ಕಿ, ಸೈಪ್ರಸ್, ಮಾಲ್ಟಾ, ಲೆಬನಾನ್, ಇಸ್ರೇಲ್, ಮೊರಾಕೋ, ಮೊನಾಕೋ, ಟ್ಯುನೀಸಿಯಾ, ಸಿರಿಯಾ, ಲಿಬಿಯಾ ದೇಶಗಳು ಪ್ರಮುಖವಾದವು. ಪ್ರಾಚೀನಕಾಲದ ಪ್ರವಾಸಿಗರು ಮತ್ತು ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳ ಒಂದು ಮುಖ್ಯ ಸಮುದ್ರ ಹೆದ್ದಾರಿಯೆನಿಸಿದ್ದ ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್, ಅನೇಕ ಪ್ರಮುಖ ಪ್ರದೇಶಗಳ ಸಂಸ್ಕೃತಿ, ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಆಧುನಿಕ ಸಾಮಾಜದ ಬೆಳವಣಿಗೆಯಲ್ಲಿ ದೊಡ್ಡ ಪಾತ್ರ ವಹಿಸಿದೆ. ‘ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್’ ಪದದ ಮೂಲ ಲ್ಯಾಟಿನ್ ಭಾಷೆಯ “meditarreneus” ಪದವಾಗಿದ್ದು, ಇದರ ಅರ್ಥ ಭೂಮಿಯ ಮಧ್ಯೆ ಎಂದಾಗುತ್ತದೆ. ಏಶಿಯಾ, ಆಫ಼್ರಿಕಾ, ಯೂರೋಪ್ ಖಂಡಗಳ ನಡುವಿರುವ ಈ ವಿಶಾಲ ಸಮುದ್ರದ ಭೂವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಇತಿಹಾಸವು ಬಹಳ ಆಸಕ್ತಿಪೂರ್ಣವಾದದ್ದು. ಸುಮಾರು 5.3 ಮಿಲಿಯನ್ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ, ಅಟ್ಲಾಂಟಿಕ್ ಸಾಗರದಿಂದ ಒಂದು ಬೃಹತ್ ಪ್ರವಾಹವು ಕೇವಲ ಎರಡು ವರ್ಷಗಳ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಒಂದು ಕಿರಿದಾದ ಸಂಧಿಯಾದ ಜಿಬ್ರಾಲ್ಟರ್ ಜಲಸಂಧಿಯ ಮೂಲಕ ಉಕ್ಕಿ ಹರಿದು ಈ ಒಳನಾಡಿನ ಸಮುದ್ರವನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಿತು. ಈ ಪ್ರವಾಹಕ್ಕೆ Zanclean flood ಎಂಬ ಹೆಸರಿದೆ. ಈ ಪ್ರವಾಹದ ರಭಸವು, ಇಂದು ಪ್ರಪಂಚದ ಅತ್ಯಂತ ದೊಡ್ಡ ನದಿಯೆನಿಸಿರುವ ಅಮೆಜ಼ಾನ್ ನದಿಯ ನೀರಿನ ಹರಿವಿಗಿಂತಲೂ, ಸುಮಾರು ೧೦೦೦ ಪಾಲು ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದ್ದೆಂದು ಭೂಗರ್ಭಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರು ಅಭಿಪ್ರಾಯಪಡುತ್ತಾರೆ.

DSC_0215
ಐಶೋರಾಮದ ಪಂಚ- ತಾರಾ ಹೋಟೆಲ್

 

ಇದರ ಜೊತೆಗೆ ಈ ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್ ಕರಾವಳಿಯಲ್ಲಿ ಹಬ್ಬಿದ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ, ಪ್ರಪಂಚದಲ್ಲೇ ಅತ್ಯಂತ ಗಮನಾರ್ಹವೆನಿಸಿದ ಕೆಲವು ಪ್ರಾಚೀನ ನಾಗರೀಕತೆಗಳು ಹುಟ್ಟಿ ಬೆಳೆದಿವೆ. ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಮುಖ್ಯವಾದವು ಗ್ರೀಕ್, ಫಿನಿಸಿಯನ್ ಮತ್ತು ರೋಮನ್ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದ ನಾಗರೀಕತೆಗಳು ಎನ್ನಬಹುದು. ಮುಂದೆ ಮಧ್ಯಯುಗದಲ್ಲಿ ಬೆಳೆದು ಪ್ರಗತಿಹೊಂದಿದ್ದ ಬೈಝಂಟೈನ್ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯ, ಅರಬ್ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯ ನಾಗರೀಕತೆಗಳು, ಶೇಕಡಾ ೭೫% ಭಾಗದಷ್ಟು ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ಆಕ್ರಮಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದವು. ಇಂದು ಟರ್ಕಿಯ ರಾಜಧಾನಿಯಾದ ಇಸ್ತಾನಬುಲ್ ಅಥವಾ ಕಾನಸ್ಟಾಂಟಿನೋಪಲ್ ನಗರವು, ಎಶಿಯಾ ಮತ್ತು ಯೂರೋಪ್ ಖಂಡವನ್ನು ಬೆಸೆದ ವ್ಯಾಪಾರ ಮತ್ತು ಸಂಸ್ಕೃತಿಯ ಕೇಂದ್ರವಾಗಿತ್ತು. ಉತ್ತರ ಆಫ಼್ರಿಕಾದಿಂದ ಗುಲಾಮರನ್ನು ಹೊತ್ತು-ತರುವ ಅಮಾನುಷ ಪದ್ಧತಿಗೂ, ಇದೇ ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್ ಸಮುದ್ರವೇ ಹೆದ್ದಾರಿಯಾಗಿತ್ತು. ಇದರ ಜೊತೆಗೆ ಆಫ್ರಿಕಾದ ಬಾರ್ಬರಿ ಕಡಲ್ಗಳ್ಳರು, ಯೂರೋಪಿನ ಹಡಗುಗಳನ್ನು ಅಪಹರಿಸಿ ಮಿಲಿಯನ್ ಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಯೂರೋಪಿನ ಪ್ರಜೆಗಳನ್ನು ಸೆರೆಹಿಡಿಯುತ್ತಿದ್ದ ಸಮುದ್ರವೂ ಇದೇ ಆಗಿತ್ತು. ಹೀಗೆ ಹಲವು ಹತ್ತು ಐತಿಹಾಸಿಕ, ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ, ವಾಣಿಜ್ಯ ಮತ್ತು ರಾಜಕೀಯದ ಮಹತ್ವ ಸಂಗತಿಗಳಿಗೆ ಬೀಡೆನಿಸಿದ ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್ ಪ್ರದೇಶವು, ಇಂದಿಗೂ ತನ್ನ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಂಡೇ ಬಂದಿದೆ.

ಬೀಸೋ ಗಾಳಿಯಲಿ ಹರಿವ ನೀರ ಅಲೆ

ಬೀಸೋ ಗಾಳಿಯಲಿ ಹರಿವ ನೀರ ಅಲೆ

ತನ್ನ ಗಾಢ ನೀಲವರ್ಣದಿಂದ ತಕ್ಷಣವೇ ಗುರ್ತಿಸಲ್ಪಡುವ ಈ ಸಮುದ್ರದಲ್ಲಿ ಅಲೆಯ ಏರಿಳಿತಗಳು ಕಡಿಮೆ. ಪೂರ್ವದಿಂದ ಪಶ್ಚಿಮಕ್ಕೆ ಹಬ್ಬಿರುವ ಈ ಸಮುದ್ರವನ್ನು, ಇದರ ಹರವಿನಲ್ಲಿರುವ ವಿವಿಧ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಬೇರೆ ಹೆಸರಿನಿಂದ ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇಟಲಿ, ಅಲ್ಬೇನಿಯಾ, ಕ್ರೊಯೇಶಿಯಾ, ಬೋಸ್ನಿಯಾ ಮತ್ತು ಸ್ಲೊವೇನಿಯಾ ನಡುವೆ ಇದನ್ನು ಏಡ್ರಿಯಾಟಿಕ್ ಸಮುದ್ರವೆನ್ನುತ್ತಾರೆ. ಗ್ರೀಸ್, ಅಲ್ಬೇನಿಯಾ ಮತ್ತು ಇಟಲಿಯ ನಡುವೆ ಇದನ್ನು ಅಯೋನಿಯನ್ ಸಮುದ್ರವೆಂತಲೂ, ಟರ್ಕಿ ಮತ್ತು ಗ್ರೀಸ್ ನಡುವೆ ಏಜಿಯನ್ ಸಮುದ್ರವೆಂದೂ, ಸಿಸಿಲಿ, ಸಾರ್ಡೀನಿಯಾ ಮತ್ತು ಇಟಲಿ ದ್ವೀಪಕಲ್ಪದ ನಡುವೆ ಇದೇ ಸಮುದ್ರವನ್ನು ಟೈರ್ಹೀನಿಯನ್ ಸಮುದ್ರವೆಂಬ ಹೆಸರಿನಿಂದಲೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ. ನೂರಾರು ದ್ವೀಪಗಳನ್ನೊಳಗೊಂಡ ಈ ಪ್ರದೇಶವು, ಬಿಸಿ ಮತ್ತು ಆರ್ದ್ರವಾದ ಬೇಸಿಗೆಯನ್ನೂ, ಮಳೆಯಿಂದ ಕೂಡಿದ ಸೌಮ್ಯ ಚಳಿಗಾಲದ ಹವಾಮಾನವನ್ನೂ ಹೊಂದಿದೆ. ಇದೇ ಕಾರಣಕ್ಕಾಗಿ ಈ ಪ್ರದೇಶವು ಮಿಲಿಯನ್ನುಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರವಾಸಿಗರನ್ನು ಆಕರ್ಷಿಸುವ ತಾಣವಾಗಿದೆ. ಪ್ರತಿ ಚಳಿಗಾಲ, ವಸಂತ, ಮತ್ತು ಮಬ್ಬು ಬೇಸಿಗೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಪಂಚದ ಎಲ್ಲೆಡೆಯಿಂದ ಬರುವ ಜನ ಇಲ್ಲಿಗೆ ಮುಗಿ ಬೀಳುತ್ತಾರೆ. ಆಲೀವ್ ಎಣ್ಣೆ, ದ್ರಾಕ್ಷಿ, ಕಿತ್ತಳೆ, ನಿಂಬೆಯಂತಹ ಬೆಳೆಗಳನ್ನು ಸಮೃದ್ಧವಾಗಿ ಬೆಳೆಯುವ ಇಲ್ಲಿನ ಹಸಿರು ತುಂಬಿದ ಪರ್ವತಮಯ ಸ್ಥಳಗಳು ಕಣ್ಣಿಗೆ ಹಬ್ಬ ನೀಡುತ್ತವೆ. ಕಣಿಗೆಲೆ, ಮಲ್ಲಿಗೆ, ನಂದಿಬಟ್ಟಲು, ಬೋಗನ್-ವಿಲ್ಲಾ, ಗುಲಾಬಿ ಪುಷ್ಪಗಳು ಎಲ್ಲೆಡೆ ನಳನಳಿಸಿ, ಮನರಂಜನೀಯವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಪಕ್ಷಿ-ಪ್ರಾಣಿಗಳು, ಜಲಚರಗಳ ವೈವಿಧ್ಯತೆಯೂ ಮನಸೆಳೆಯುವ ಅಂಶವಾಗಿದೆ.

ಇಷ್ಟೆಲ್ಲಾ ರಂಜನೀಯ ಸಂಗತಿಗಳ ಜೊತೆಗೆ, ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್ ಪ್ರದೇಶವು ಯೂರೋಪಿನಲ್ಲೇ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಅಗ್ನಿಪರ್ವತಗಳಿಗೂ ಆಶ್ರಯವಾಗಿದೆ. ಜಗದ್ವಿಖ್ಯಾತವಾದ ವೆಸೂವಿಯಸ್, ಮೌಂಟ್ ಎತ್ನಾ, ಸ್ಟ್ರಾಂಬೋಲಿಯ ಜ್ವಾಲಾಮುಖಿಗಳಿಂದಾದ ಅನಾಹುತಗಳು ಚರಿತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ಗಮನಾರ್ಹವಾದ ಸಂಗತಿಗಳು. ಗ್ರೀಸಿನ ಕ್ರೀಟ್ ದ್ವೀಪದಲ್ಲೆದ್ದ ಸುನಾಮಿಯಿಂದ ಮೀನೋವನ್ ನಾಗರೀಕತೆಯು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ನಾಶವಾದ ಸಂಗತಿಯೂ ಪರಿಚಿತವಾದದ್ದೇ! ಇಂದಿಗೂ ಇಟಲಿ ಮತ್ತು ಟರ್ಕಿಯಲ್ಲಿ ಭೂಕಂಪಗಳು ಸಂಭವಿಸುತ್ತಲೇ ಇರುತ್ತದೆ. ಇದೆಲ್ಲಾ ಏನೇ ಇರಲಿ, ತನ್ನ ಸೌಮ್ಯ ಹವಾಮಾನ, ಸುಂದರ ಕರಾವಳಿ, ನೀಲಿವರ್ಣದ ನೀರು, ಸ್ವಚ್ಛ ಆಗಸ, ಶ್ರೀಮಂತವಾದ ಚರಿತ್ರೆ, ಸಂಸ್ಕೃತಿಗಳಿಂದ ಜಗತ್ತಿನ ಪ್ರವಾಸಿಗಳನ್ನು ಸೆಳೆಯುವ ಈ ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್ ಪ್ರದೇಶದ ಆಕರ್ಷಣೆಯಿಂದ ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುಸು ಕಷ್ಟ. ಇಟಲಿ, ಗ್ರೀಸ್, ದಕ್ಷಿಣ ಫ಼್ರಾನ್ಸ್, ಸ್ಪೇನ್ ಮತ್ತು ಟರ್ಕಿ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಈ ಕರಾವಳಿಗೆ ಭೇಟಿಯಿತ್ತಿರುವ ನಾನು ಪ್ರತೀ ಬಾರಿಯೂ ಇದರ ಅಂದಕ್ಕೆ ಮಾರುಹೋಗಿದ್ದೇನೆ. ಇಲ್ಲಿನ ಕೊಡೆಯಾಕಾರದ ಪೈನ್ ವೃಕ್ಷಗಳು ಸಸ್ಯಶಾಸ್ತ್ರ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಯಾದ ನನ್ನ ಮನಸ್ಸನ್ನು ಸದಾಕಾಲ ಆಶ್ಚರ್ಯಗೊಳಿಸುತ್ತಲೇ ಇರುತ್ತದೆ. ಕಳೆದ ವಾರ ಇಟಲಿಯ ದ್ವೀಪಕಲ್ಪದಲ್ಲಿರುವ ಎಲ್ಬಾ ದ್ವೀಪಕ್ಕೆ ಹೋದಾಗ, ಇಲ್ಲಿನ ಓಕ್, ಕಾರ್ಕ್ ಮತ್ತು ಪೈನ್ ಮರಗಳ ಚಿತ್ರಗಳು ನನ್ನ ಕ್ಯಾಮೆರಾದಲ್ಲಿ ಬಂಧಿಯಾದವು. ಇವೆಲ್ಲದರ ಜೊತೆಗೆ ಪ್ರವಾಸಿಗರನ್ನು ಆಕರ್ಷಿಸುವ ಮತ್ತೊಂದು ಉತ್ತಮ ಅಂಶವೆಂದರೆ, ಇಲ್ಲಿನ ವೈವಿಧ್ಯಮಯ ಆಹಾರ. ಸಮೃದ್ಧವಾದ ತರಕಾರಿ ಹಣ್ಣುಹಂಪಲು, ಆಲೀವ್ ಎಣ್ಣೆ, ಬೇಳೆಕಾಳು, ದ್ರಾಕ್ಷಾರಸದ ಮದ್ಯ ವೈನ್ ಮತ್ತು ಹಲವು ಬಗೆಯ ಮೀನುಗಳನ್ನೊಳಗೊಂಡ ಇಲ್ಲಿನ ತಿಂಡಿತಿನಿಸುಗಳು, ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಉತ್ತಮವೆಂದು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಮತ್ತು ವೈದ್ಯರ ಅಭಿಪ್ರಾಯ!

ಸೂರ್ಯಾಸ್ತಮಾನ ವೈಭವ

ಸೂರ್ಯಾಸ್ತಮಾನ ವೈಭವ

ಇಂದು ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್ ಕರಾವಳಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರವಾಸಿಗರನ್ನು ರಂಜಿಸಲು ಇರುವ ಸಾಧನಗಳು ಹಲವು ಹತ್ತು ರೀತಿಯವು. ಈ ಪುಶ್ಯರಾಗವರ್ಣದ ನೀರಿನ ಒಳಗೆ ಇಣುಕಿ, ಒಳಗಿರುವ ಮನಮೋಹಕ ಜಲಚರಗಳ ಪ್ರಪಂಚವನ್ನು ನೋಡಿ ಆನಂದಿಸಲು ಸ್ಕೂಬಾ ಡೈವಿಂಗ್, ಸ್ನಾರ್ಕಲಿಂಗ್ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳು. ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್ ಸಮುದ್ರದಲೆಗಳ ಮೇಲೆ ಜಾರುವ ಆಟ ಸರ್ಫಿಂಗ್, ಕಯಾಕಿಂಗ್, ಯಾಟಿಂಗ್, ಒಂದೇ ಎರಡೇ. ರಜೆಯ ಸಂಪೂರ್ಣ ಮಜಾ ಪಡೆಯಲು ಇರುವ ಉತ್ತಮ ದಂಡೆಗಳು, ಅವುಗಳ ತೀರದ ಐಷೋರಾಮದ ಹೋಟೆಲುಗಳು, ಅಲ್ಲಿ ದೊರೆಯುವ ಸ್ವಾದಿಷ್ಟ ಭೋಜನ! ದುಡ್ಡು ಚೆಲ್ಲಲು ಸಮರ್ಥರಾದ ಜನರಿಗೆ ದೊರಕುವ ಸೌಲಭ್ಯಗಳು ಅನೇಕ. ಇದರಿಂದ ಈ ದೇಶಗಳ ಪ್ರವಾಸೋದ್ಯಮ ವ್ಯಾಪಾರಗಳು ಪುಷ್ಕಳವಾಗಿ ಬೆಳೆಯುತ್ತಿವೆ.

ಅಲೆಕ್ಸಾಂಡ್ರಿಯಾ, ಮಾರ್ಸೇ, ನೀಸ್, ಅಥೆನ್ಸ್, ಥೆಸ್ಸಲೋನಿಕಿ, ನೇಪಲ್ಸ್, ರೋಮ್, ಜಿನೋವಾ, ವೆನಿಸ್, ಬಾರ್ಸಿಲೋನಾ, ಆಂಟಲ್ಯಾ, ಬೈರೂತ್, ಟ್ರಿಪೋಲಿ ಹೀಗೆ ಹಲವು ಹತ್ತು ಚಾರಿತ್ರಿಕವಾಗಿ ಪ್ರಮುಖ ಪಟ್ಟಣಗಳನ್ನು ತನ್ನ ತೀರದಲ್ಲಿ ಹೊಂದಿ ರಾರಾಜಿಸುವ ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್ ಕರಾವಳಿಯಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಿರುವ ಜನಸಂಖ್ಯೆ ಇಂದು 120 ಮಿಲಿಯನ್ನುಗಳಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚಿದೆ. ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಈ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ತಲೆದೋರಿರುವ ನಿರಾಶ್ರಿತರ ವಲಸೆಯ ಸಮಸ್ಯೆಯಂತೂ, ಯೂರೋಪಿನ ರಾಜಕೀಯ ಮುಖಂಡರಿಗೆ ಒಂದೆ ದೊಡ್ಡ ತಲೆನೋವಾಗಿದೆ. ಮದ್ಯಪ್ರಾಚ್ಯ ವಲಯದಲ್ಲಿ ತಲೆಯೆತ್ತಿರುವ ಅಶಾಂತಿ, ರಾಜಕೀಯ ಅಸ್ಥಿರತೆ ಮತ್ತು ಇವುಗಳ ಮಧ್ಯೆ ಎದ್ದುನಿಂತ ಉಗ್ರರ ದಬ್ಬಾಳಿಕೆ, ಅಟ್ಟಹಾಸಗಳು ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್ ಸ್ವರ್ಗಸಮಾನ ವಾತಾವರಣದಲ್ಲಿ ಪ್ರಕ್ಷುಬ್ಧತೆಯನ್ನು ತಂದೊಡ್ಡಿದೆ. ಆದರೇನು, ಪ್ರವಾಸಿಗಳು ಇಲ್ಲಿಗೆ ಬರುವುದನ್ನಂತೂ ನಿಲ್ಲಿಸಿಲ್ಲ. ಈ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತಿರುವ ವ್ಯಾಪಾರ, ಪ್ರವಾಸ ಮತ್ತಿತರ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳು ಇಲ್ಲಿನ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಕಲುಶಿತಗೊಳಿಸುತ್ತಿದೆ. ಹಡಗುಗಳ ಸಾಗಾಣಿಕೆಯ ಪ್ರವಾಹವಂತೂ, ಈ ಸಮುದ್ರದ ಜೀವಿಗಳ ಅಸ್ತಿತ್ವಕ್ಕೆ ಅಪಾಯವನ್ನು ತಂದೊಡ್ಡಿದೆ. ಅತಿಯಾದ ಮೀನುಗಾರಿಕೆ ಈ ಮೋಹಕ ಜಲರಾಶಿಯಲ್ಲಿರುವ ಜಲಚರಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ ಮತ್ತು ಗುಣಮಟ್ಟವನ್ನು ಕಡಿಮೆಗೊಳಿಸಿದೆ.

 

ಹೂವು ಚೆಲುವೆಲ್ಲಾ ನಂದೆಂದಿತು

ಹೂವು ಚೆಲುವೆಲ್ಲಾ ನಂದೆಂದಿತು 

 ನಳನಳಿಸುವ ಬಾಟಲ್ ಬ್ರಶ್

 

ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್ ಸಂಧ್ಯೆ

ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್ ಸಂಧ್ಯೆ

DSC_0343

 

ಆದರೇನು, ಇಲ್ಲಿಗೆ ಬರುವ ಪ್ರವಾಸಿಗರ ಸಂಖ್ಯೆಯಂತೂ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಲೇ ಇದೆ. ಕಳೆದ ವಾರ ಎಲ್ಬಾ ದ್ವೀಪದ ಮೋಹಕ ದಂಡೆಯಲ್ಲಿ ನಿಂತು, ಸಂಜೆಯ ಸೂರ್ಯಾಸ್ತಮಾನವನ್ನು ವೀಕ್ಷಿಸುತ್ತಿದ್ದಾಗ ನನಗೆ ಈ ಯಾವ ಸಮಸ್ಯೆಗಳೂ ಅಲ್ಲಿರುವಂತೆ ತೋರಲೇ ಇಲ್ಲಾ! ಆ ಮೋಹಕ ಜಲರಾಶಿ, ಸುತ್ತಲಿನ ಸಸ್ಯಸಂಪತ್ತು, ಅಲ್ಲಿ ಸುಳಿಯುತ್ತಿದ್ದ ತಂಪಾದ ಗಾಳಿ, ಸುತ್ತಲೂ ಚಿಲಿಪಿಲಿಗುಟ್ಟುತ್ತಿದ್ದ ಪಕ್ಷಿಗಳ ಕಲರವಗಳು ನನ್ನ ಪಾಲಿಗಂತೂ ಸ್ವರ್ಗವೇ ಧರೆಗಿಳಿದಂತಿತ್ತು. ಈ ಸುಂದರತೆಯನ್ನು ಕಾಪಾಡಿ, ನಮ್ಮ ಮುಂದಿನ ಪೀಳಿಗೆಯೂ ಇದನ್ನು ಅಸ್ವಾದಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದೇ! ಇದನ್ನು ಕಾಲವೇ ನಿರ್ಧರಿಸಬಲ್ಲದು!

 

 

5 thoughts on “ಪ್ರವಾಸಿಗರ ಮನಸೆಳೆಯುವ ಮನೋಹರ ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್ ಕರಾವಳಿ! ಡಾ ಉಮಾ ವೆಂಕಟೇಶ್

 1. ಶಾಲೆಯಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ಓದಿದ ‘ಭೂಮಧ್ಯ ಸಮುದ್ರ‘ ಹೇಗಿರಬಹುದು ಎಂಬ ಕಲ್ಪನೆಯೂ ಇರಲಿಲ್ಲ. ಈಗ ಯೂರೋಪದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸಲು ಬಂದ ಮೇಲೆ ಅನೇಕ ‘ಮೆಡ್‘ (Med) ದೇಶಗಳಿಗೆ ಭೆಟ್ಟಿಕೊಟ್ಟಿದ್ದೇನೆ್. ಅವಿಗಳ ಆಹಾರ, ಹಣ್ಣು ಹಂಪಲುಗಳು, ಆಹ್ಲಾದಕರ ಹವೆ ಎಲ್ಲ ಉಂಡಿದ್ದೇನೆ. ಆದರೆ ಉಮಾ ಅವರು ಬರೆದ ಎಲ್ಲ ದೇಶಗಳಿಗೆ ಹೋಗಿಲ್ಲ. ಈ ಲೇಖನ ಓದಿ ಎಲ್ಲ ನೋಡುವ ನನ್ನ ಹಸಿವು ಇನ್ನೂ ಹೆಚ್ಚಿದೆ! ಅವರ ಉತ್ಸಾಹ, ಅವರ ಮಾಹಿತಿಪೂರ್ಣ ಬರವಣಿಗೆ ಸೊಗಸಾಗಿದೆ. ಜೊತೆಗೆ ಅವರದೇ ಸುಂದರ ಚಿತ್ರಗಳು ಇನ್ನಷ್ಟು ಆಸಕ್ತಿ ಹುಟ್ಟಿಸಿವೆ.

  Like

 2. ಪ್ರವಾಸ ಲೇಖನ ಚೆನ್ನಾಗಿ ಮೂಡಿಬಂದಿದೆ. ನಮಗೆ ಈ ಜಾಗಗಳಿಗೆ ಹೋಗುವ ಅವಕಾಶ ಆಗಲಿಲ್ಲ, ಮುಂದೊಮ್ಮೆ ಹೋಗಿ ಬರಬೇಕು. ಈಜಿಪ್ಟಿನ ಕೆಂಪು ಸಮುದ್ರ ನೋಡಿದೆವು. ಅದೂ ಸಹ ನೀಲಿಯಾಗಿಯೇ ಇತ್ತು !

  Like

 3. ಉಮಾ ಅವರೇ
  ಕೆಲವೇ ವಾರಗಳ ಹಿಂದೆ ನಾನು ಮತ್ತು ಪೂರ್ಣಿಮಾ ದಕ್ಷಿಣ ಇಟಲಿಯ ಸೊರೆಂತೋ ಹಾಗು ಅಮಾಲ್ಫಿ ಪ್ರದೇಶಗಳಿಗೆ ಪ್ರವಾಸ ಕೈಗೊಂಡು ಹಿಂದಿರುಗಿದ್ದೇವೆ. ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್ ಸಮುದ್ರದ ಮನೋಹರ ನೀಲಿ ಬಣ್ಣ, ಸುಂದರ ಕರಾವಳಿ ತೀರಗಳು, ಆಹ್ಲಾದಕರ ಹವೆ ನನ್ನ ಮನಸ್ಸನ್ನು ಸೂರೆಗೊಂಡಿವೆ. ಅಮಾಲ್ಫಿ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಭಾರಿಬೆಟ್ಟಗಳು ಸಮುದ್ರದಿಂದ ಸಾವಿರಾರು ಅಡಿಗಳ ಎತ್ತರಕ್ಕೆ ಏರಿರುವ ರಮ್ಯವಾದ ದೃಶ್ಯಗಳನ್ನು ಇಂದಿಗೂ ನೆನೆಯುತ್ತೇನೆ. ಇದುವರೆಗೂ ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್ ಸಮುದ್ರದ ಸೌಂದರ್ಯದತ್ತ ಗಮನ ನೀಡಿದ ನನಗೆ ನಿಮ್ಮ ಲೇಖನದಿಂದ ಅದರ ಭೌಗೋಳಿಕ ಹಾಗು ಚಾರಿತ್ರಿಕ ಹಿನ್ನೆಲೆಗಳ ಪರಿಚಯವಾಯಿತು. ಲೇಖನ ಸಾಕಷ್ಟು ಮಾಹಿತಿಗಳಿಂದ ಕೂಡಿದೆ. ಧನ್ಯವಾದಗಳು. ಅಷ್ಟೊಂದು ಪ್ರಶಾಂತ ಹಾಗೂ ಮನೋಹರವಾದ ಈ ಸಾಗರದಲ್ಲಿ ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ನೂರಾರು ನಿರಾಶ್ರಿತರು ದೋಣಿಗಳಲ್ಲಿ ಯುರೋಪ್ ಪ್ರವೇಶಿಸಲು ಯತ್ನಿಸಿ ದುರ್ಮರಣಕ್ಕೆ ಈಡಾಗುತ್ತಿರುವುದು ಬಹಳ ದುಃಖಕರವಾದ ಸಂಗತಿ

  Like

 4. ಮೆಡಿಟರೇನಿಯನ್ ಸಾಗರದ ಅದ್ಬುತ ರಮ್ಯ ವರ್ಣನೆ ಉಮಾ ಅವರೇ. ನಾನು ಪಠ್ಯದಲ್ಲಿ ಈ ಸಾಗರದ ಬಗ್ಗೆ ಓದಿದ್ದೆ. ಅದಕ್ಕೂ ನೀವು ಕಣ್ಣಾರೆ ನೋಡಿ, ಅನುಭವಿಸಿ ಬರೆದದ್ದಕ್ಕೂ ವ್ಯತ್ಯಾಸ ಖಂಡಿತ. ಈ ಜೀವಂತಿಕೆ ತುಂಬಿದ ಲೇಖನ ಮನ ತುಂಬುತ್ತದೆ. ಈ ಸಮುದ್ರ ವ್ಯಾಪಾರ ವಹಿವಾಟುಗಳ ರಹದಾರಿ ಯಾಗಿರೋದರಿಂದ ಅಲ್ಲಿ ಅಷ್ಟೊಂದು ಸಂಸ್ಕೃತಿಗಳ ಉಗಮವಾಗಿರಬೇಕು ಅಲ್ಲಿ. ಉಮಾ ಅವರು ಹಾಕಿದ ನೀಲ ಆಗಸ, ನೀಲ ಸಮುದ್ರ, ಬೀಸೋಗಾಳಿ, ಹರಿವ ನೀರ ಅಲೆ, ಸೂರ್ಯಾಸ್ತಮಾನ, ಚಲುವಿನ ಹೂವು ಈ ಎಲ್ಲ ಚಿತ್ರಗಳೂ ಹಾಡಲೊಲ್ಲದವರನ್ನೂ ಹಾಡಲು ಪ್ರೇರೇಪಿಸುತ್ತವೆ. ಒಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ವಿಸ್ತೃತವಾದ, ರಮಣೀಯ ಲೇಖನ. ಉಮಾ ಅವರೇ ಅಭಿನಂದನೆಗಳು
  ಸರೋಜಿನಿ ಪಡಸಲಗಿ.

  Liked by 1 person

 5. ಶ್ರೀಮಂತ ಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ ಬರೆದ ಸುಂದರವಾದ ಪ್ರವಾಸ ಕಥನ. ಬಹಳಷ್ಟು ಮಾಹಿತಿಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡು , ಒಂದು ಸಮುದ್ರದ ಬಗ್ಗೆ ಬರೆದ ಉತ್ತಮ ಬರಹ. ತುಂಬಾ ಚೆನ್ನಾಗಿದೆ. ಇಂತಹ ಬರಹಗಳು ಮತ್ತಷ್ಟು ಬರಲಿ.

  Liked by 1 person

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.